Hỏi: Chào bác sỹ, 1 tháng trước em vừa đi phẫu thuật cắt bao quy đầu về nhưng hôm nay em bắt đầu có hiện tượng bị sưng tấy và phù nề, hiện em đang rất hoang mang. Vậy bác sỹ cho em hỏi cắt bao quy đầu bị sưng thì nên làm gì? ( Tiến Dũng – Kiên Giang)

Đáp: Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Phòng Khám Đa Khoa Bảo Anh, để giải đáp về vấn đề cắt bao quy đầu bị sưng thì nên làm gì, chúng tối xin tư vấn như sau:

Sau khi cắt bao quy đầu bị sưng có sao không?

Những trường hợp nam giới bị chứng hẹp hay dài bao quy đầu thì nên tiến hành phẫu thuật cắt bao quy đầu, đây chỉ là một thủ thuật nhỏ, không mất thời gian, không gây đau, chảy máu và vết thương nhanh chóng hồi phục và không phải nằm vện.Tuy nhiên có rất nhiều trường hợp người bệnh sau 3 đến 4 ngày cắt có hiện tượng như: dương vật có thể bị sưng tấy nhẹ gây khó chịu, đây là một hiện tượng bình thường do cơ thể phản ứng với tác dụng của phẫu thuật.
Sau khi cắt bao quy đầu bị sưng có sao không?
Nếu sau khi cắt bao quy đầu sưng, có cảm giác đau có dịch mủ mùi hôi khó chịu chảy ra từ lỗ tiểu thì có thể là viêm bao quy đầu sau khi cắt, hiện tượng này xảy ra là do khi tiến hành phẫu thuật xong nam giới không vệ sinh đúng cách hoặc vệ sinh sạch sẽ tạo điều kiện thuận lợi cho vi khuẩn xâm nhập gây nên hiện tượng viêm nhiễm.Ngoài ra, hiện tượng đau sưng tấy dương vật sau khi phẫu thuật ở nam giới còn kèm theo các hiện tượng như vùng da quy đầu có màu đỏ, người bệnh có thể bị sốt cao 39 đến 40 độ, có nhiều dịch ở quy đầu dương vật chảy ra có mùi hôi và có màu xanh thì bạn phải nhanh chóng tới gặp các bác sĩ nam khoa để được kiểm tra xác định mức độ bệnh và có biện pháp điều trị kịp thời.Cắt bao quy đầu sưng, phù nề không được xử lý và chữa trị kịp thời có thể bị viêm nhiễm nặng, để lại sẹo ở vết thương xấu, hiện tượng da bị phù nề ứ dịch sẽ dần bị sẹo hóa (sẩn sẹo) do dịch ứ đọng lại. Tình trạng sẩn sẹo này có thể lan rộng khắp tổ chức da mặt trong bao quy đầu vừa mới bị bộc lộ, nó trông giống như một con lươn quấn quanh bao quy đầu rất mất thẩm mỹ. Hiện trạng sẩn sẹo này rất khó xẹp trong vòng 6 tháng đầu, đặc biệt nó sẩn sẹo này sẽ càng nổi to lên khi phần da này bị kích thích hay bị cọ sát.Bên cạnh đó còn đồng thời gây ra nhiễm bệnh viêm nhiễm khác, ảnh hưởng đến sức khỏe và tâm lý của người bệnh, nghiêm trọng hơn có thể ảnh hưởng đến khả năng sinh sản của cánh đàn ông.Cắt bao quy đầu bị sưng thì nên làm gì?

Cắt bao quy đầu bị sưng thì nên làm gì?
Bạn Dũng thân mến! Cắt bao quy đầu bị sưng thì nên làm gì? cũng là câu hỏi của nhiều người vừa tiến hành phẫu thuật cất bao quy đầu. Khi cắt bao quy đầu xong bị sưng và bị phù nề là chuyện khá bình thường đối với nhiều ca phẫu thuật. Nhưng trường hợp của bạn khi tiến hành tiểu phẫu cắt bao quy đầu sau hẳn 1 tháng mà vẫn còn sưng và phù nề thì bạn nên đến những cơ sở uy tín hoặc để các bác sĩ tại phòng khám giúp đỡ.Đến Phòng Khám Đa Khoa Bảo Anh bạn sẽ được các bác sỹ và y tá tư vấn và thăm khám tận tình. Sau khi thăm khám, bác sỹ sẽ kết luận rõ ràng về tình trạng bệnh tình của bạn ra sao, để có phương pháp điều trị kịp thời cũng như tư vấn về chế độ nghỉ ngơi, dinh dưỡng để bệnh thuyên giảm và nhanh chóng hồi phục.Trên đây là giải đáp của các bác sỹ Phòng Khám Đa Khoa Bảo Anh về vấn đề cắt bao quy đầu bị sưng thì nên làm gì. Nếu bạn vẫn còn thắc mắc và tình trạng bệnh nặng hơn thì hãy gọi vào số điện thoại 02438.288.288 hoặc có thể đến địa chỉ 59 Khương Trung – Thanh Xuân – Hà Nội để được các bác sỹ chuyên khoa thăm khám và tư vấn rõ hơn nhé.Chúc bạn mạnh khỏe và sớm bình phục!